Bắt buộc khám sức khỏe định kỳ cho người lao động

14 Tháng 05, 2022 | 07:27

Việc tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động là quy định bắt buộc.

Đinh Hoàng Vĩ (quận 7, TP HCM) hỏi: "Tôi làm việc tại công ty hơn 2 năm nhưng chưa từng được khám sức khỏe định kỳ lần nào. Xin hỏi việc khám sức khỏe định kỳ cho người lao động (NLĐ) có phải là quy định bắt buộc đối với doanh nghiệp? Nếu là bắt buộc nhưng doanh nghiệp không thực hiện sẽ bị xử lý ra sao?".

Luật sư Trần Hữu Tín, Trưởng Văn phòng Luật sư Tín và Cộng sự, trả lời: Điều 21 Luật An toàn - vệ sinh lao động quy định hằng năm người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khỏe ít nhất 1 lần cho NLĐ. Đối với NLĐ làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, NLĐ là người khuyết tật, NLĐ chưa thành niên, NLĐ cao tuổi được khám sức khỏe ít nhất 6 tháng/lần. Như vậy, việc tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho NLĐ là quy định bắt buộc. Căn cứ quy định tại Nghị định 88/NĐ-CP, trường hợp người sử dụng lao động không tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho NLĐ theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 10-15 triệu đồng.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).