Chưa đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện 1 lần để hưởng lương hưu

02 Tháng 06, 2019 | 20:52

Lý Thị Hà (tỉnh Bình Dương) hỏi: "Năm nay tôi 44 tuổi, đã nghỉ việc, có thời gian đóng BHXH được 11 năm. Vậy tôi có thể đóng BHXH luôn 1 lần cho 9 năm để đủ thời gian 20 năm đóng BHXH không?

Ban Quan hệ lao động, Tổng LĐLĐ Việt Nam, trả lời: Theo quy định của Luật BHXH, phương thức nộp BHXH một lần chỉ áp dụng cho loại hình BHXH tự nguyện. Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP ngày 29-12-2015 của Chính phủ quy định người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất: đóng hằng tháng; đóng 3 tháng/lần; đóng 6 tháng/lần; đóng 12 tháng/lần; đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần; đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu. 

Chưa đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện 1 lần để hưởng lương hưu - Ảnh 1.

Trường hợp người tham gia BHXH đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà thời gian đã đóng BHXH còn thiếu trên 10 năm nếu có nguyện vọng thì tiếp tục đóng BHXH tự nguyện cho đến khi thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu theo quy định tại điểm e. Năm nay, chị 44 tuổi, đã đóng BHXH 11 năm. Theo quy định nêu trên, chị có thể tham gia và đóng BHXH tự nguyện theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ nêu trên. Do chị chưa đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định (nam đủ 60, nữ đủ 55) nên chị không thể thực hiện phương thức đóng một lần cho 10 năm còn thiếu để hưởng lương hưu.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).