Có thể khởi kiện

24 Tháng 09, 2021 | 02:14

Đỗ Minh Hòa (huyện Củ Chi, TP HCM) hỏi: "Tôi làm việc tại công ty đến hết tháng 6-2021 mới nghỉ việc. Tuy nhiên, sổ BHXH của tôi công ty chỉ chốt đến hết tháng 12-2020. Tôi phải làm gì để đòi quyền lợi?".

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 17 và 21 Luật BHXH năm 2014 quy định người sử dụng lao động (NSDLĐ) có trách nhiệm đóng BHXH theo quy định tại điều 86 và hằng tháng trích từ tiền lương của người lao động (NLĐ) theo quy định để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH; phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho NLĐ; xác nhận thời gian đóng BHXH khi NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật; hành vi chậm đóng, chiếm dụng tiền đóng BHXH (đã trích từ tiền lương của NLĐ nhưng không đóng vào quỹ BHXH) của NSDLĐ là vi phạm pháp luật. Vì vậy, để bảo đảm quyền lợi cho mình, ông nên yêu cầu công ty đóng bổ sung BHXH theo quy định. Trường hợp công ty cố tình không thực hiện thì ông có thể kiến nghị cơ quan quản lý nhà nước về lao động, cơ quan BHXH, LĐLĐ nơi công ty đóng trụ sở thanh tra, kiểm tra, xử lý hoặc khởi kiện doanh nghiệp ra tòa để đòi quyền lợi.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).