Công ty có phải trả trợ cấp thôi việc?

08 Tháng 11, 2017 | 21:37

Một số công nhân (Công ty S.L; quận Bình Tân, TP HCM) thắc mắc: "Công ty nợ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ năm 2012 nên khi chúng tôi chấm dứt hợp đồng thì không được nhận trợ cấp thất nghiệp. Như vậy, công ty có phải trả trợ cấp thôi việc cho chúng tôi không?".

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP, quy định người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên khi chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian đã làm việc thực tế trừ đi thời gian đã tham gia BHTN và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. Do Công ty S.L không đóng BHTN cho NLĐ nên có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ từ năm 2012 đến khi họ nghỉ việc. Trường hợp công ty không thực hiện, NLĐ có thể gửi đơn khiếu nại đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP để được can thiệp bảo vệ quyền lợi.

Công ty có phải trả trợ cấp thôi việc? - Ảnh 1.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Thăm dò ý kiến

Linh vật mèo nào đẹp nhất Tết Quý Mão 2023?

  •  Linh vật mèo ở Đà Nẵng
  •  Linh vật mèo ở Quảng Trị
  •  Linh vật mèo ở TP HCM
  •  Linh vật mèo tại Bình Định
  •  Ý kiến khác
  •  Linh vật mèo ở Quảng Ngãi
  •  Linh vật mèo Bình Dương
  •  Linh vật mèo Bình Phước
  •  Linh vật mèo Khánh Hoà
  •  Linh vật mèo Nghệ An
  •  Linh vật mèo ở Cần Thơ
  •  Linh vật mèo của An Giang
  •  Linh vật mèo của Đồng Tháp
  •  Linh vật mèo của Bạc Liêu
  •  Linh vật mèo của Long An
vote result

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).