Đào tạo nghề cho người lao động phải đăng ký?

15 Tháng 01, 2021 | 21:57

Hồ Đức Lãnh (duclanh8554@gmail.com) hỏi: "Công ty tôi muốn tuyển dụng một số lao động vào đào tạo nghề để làm việc cho doanh nghiệp thì có phải làm thủ tục đăng ký với cơ quan chức năng không? Thời gian đào tạo cho người lao động được kéo dài tối đa bao lâu?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 61 Bộ Luật Lao động năm 2019 quy định người sử dụng lao động được tuyển người vào học nghề, tập làm nghề nhằm đào tạo nghề, hướng dẫn thực hành công việc, tập làm nghề theo vị trí việc làm tại nơi làm việc để làm việc cho mình. Thời hạn học nghề, tập nghề được kéo dài không quá 3 tháng.

Khi tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc thì người sử dụng lao động không phải đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp nhưng phải ký hợp đồng đào tạo theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp; không được thu học phí.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).