Đủ điều kiện nghỉ hưu khi doanh nghiệp đang dừng đóng bảo hiểm xã hội thì giải quyết thế nào?

18 Tháng 09, 2021 | 09:40

(NLĐO) - Trong thời gian tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất, người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí, chế độ tử tuất hoặc chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động thực hiện đóng bù cho thời gian tạm dừng đóng để giải quyết chế độ cho người lao động.

Người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí trong thời gian đơn vị đang tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất thì có được giải quyết chế hưởng chế độ hưu trí không?

Theo khoản 3 Điều 7 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg : Trong thời gian tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất, người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí, chế độ tử tuất hoặc chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động thực hiện đóng bù cho thời gian tạm dừng đóng để giải quyết chế độ cho người lao động.

Đủ điều kiện nghỉ hưu khi doanh nghiệp đang dừng đóng bảo hiểm xã hội thì giải quyết thế nào? - Ảnh 1.

Người lao động làm thủ tục tại BHXH TP HCM ẢNH: HOÀNG TRIỀU

Như vậy, người sử dụng lao động nên sớm liên hệ với cơ quanbảo hiểm xã hội để đóng bù riêng cho người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu hàng tháng để giải quyết chế độ cho người lao động.

Theo Bộ luật Lao động 2019, từ 1-1-2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 3 tháng đối với nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 3 tháng đối với nam và 04 tháng đối với nữ cho đến khi đủ 60 tuổi với nữ và đủ 62 tuổi với nam. 

A.Chi

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).