Được giải quyết chế độ tai nạn lao động

23 Tháng 03, 2021 | 07:01

Trần Thu Yến (huyện Củ Chi, TP HCM) hỏi: "Trường hợp tai nạn lao động (TNLĐ) có quyết định khởi tố vụ án hình sự thì người lao động (NLĐ) bị TNLĐ (không phải là bị can) có được cơ quan BHXH giải quyết hưởng chế độ TNLĐ trước không, hay phải chờ kết quả xử lý của cơ quan điều tra?".

- Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 28 Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy định trường hợp cơ quan Cảnh sát Điều tra ra quyết định khởi tố bị can mà NLĐ bị tai nạn không phải là bị can thì người sử dụng lao động và cơ quan BHXH vẫn phải thực hiện đầy đủ các trách nhiệm đối với NLĐ bị tai nạn theo quy định tại Luật An toàn, vệ sinh lao động như đối với trường hợp TNLĐ xảy ra không hoàn toàn do lỗi của chính NLĐ gây ra. Như vậy, trường hợp bà nêu vẫn được giải quyết hưởng chế độ TNLĐ mà không cần chờ kết quả xử lý của cơ quan điều tra.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).