Được hưởng chế độ ốm đau

06 Tháng 08, 2021 | 00:14

Nguyễn Thị Hiền (tỉnh Bình Phước) hỏi: "Tôi đi khám hiếm muộn, bác sĩ yêu cầu phải mổ. Vậy tôi nghỉ làm nhập viện thì có được BHXH chi trả không?

BHXH Việt Nam trả lời: Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế. Trường hợp của bà bị ốm đau, phải nghỉ việc để điều trị bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cấp giấy ra viện (đối với trường hợp điều trị nội trú) hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (đối với trường hợp điều trị ngoại trú) theo đúng quy định tại Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29-12-2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH, Luật An toàn, vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế thì được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật BHXH.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).