Khởi kiện ra tòa

16 Tháng 05, 2019 | 22:19

Lưu Nghĩa Đàn (dannghialuu57@gmail.com) hỏi: "Tôi năm nay 62 tuổi, đã ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn với công ty và tham gia BHXH được 5 năm. Mới đây, công ty thông báo sẽ chấm dứt HĐLĐ với tôi sau 45 ngày mà không chi trả khoản bồi thường nào. Lý do chấm dứt HĐLĐ công ty đưa ra là vì tôi lớn tuổi. Việc công ty chấm dứt HĐLĐ như vậy có thỏa đáng?".

Khởi kiện ra tòa - Ảnh 1.

- Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 36 Bộ Luật Lao động quy định NSDLĐ được quyền chấm dứt HĐLĐ với NLĐ khi họ đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại điều 187 của bộ luật này. Mặt khác, theo Nghị định 148/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì khi NSDLĐ không có nhu cầu hoặc NLĐ cao tuổi không có đủ sức khỏe thì hai bên thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ. Như vậy, ở trường hợp nêu trên, ông Đàn là NLĐ cao tuổi, chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu nên khi doanh nghiệp không còn nhu cầu sử dụng thì phải thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ. Việc công ty đơn phương ra quyết định chấm dứt HĐLĐ là trái quy định pháp luật. Ông Đàn có thể khởi kiện ra tòa để đòi lại quyền lợi chính đáng của mình.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).