Không được hưởng chế độ ốm đau

29 Tháng 03, 2021 | 03:24

Trần Viết Khoa (TP Đà Nẵng) hỏi: "Công ty của tôi ngoài những ngày nghỉ do nhà nước quy định còn cho NLĐ nghỉ thêm 1 ngày vào ngày truyền thống của ngành và ngày này được hưởng lương. Tuy nhiên, công ty tôi không đăng ký ngày nghỉ riêng này với cơ quan BHXH. Vậy nếu NLĐ nghỉ chế độ ốm đau vào ngày này thì có được giải quyết không?

BHXH Việt Nam trả lời: Khoản 1, điều 3 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định BHXH là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của NLĐ khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, TNLĐ, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ BHXH". Điều 25 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là TNLĐ phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế; trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau; phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Theo như ông trình bày, vào ngày truyền thống của ngành, công ty ông cho NLĐ nghỉ thêm một ngày và ngày này được hưởng nguyên lương. Căn cứ quy định nêu trên, nếu NLĐ bị ốm đau vào ngày này thì không được giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).