Không được hưởng trợ cấp thôi việc

08 Tháng 05, 2022 | 01:30

Trường hợp của bà không thực hiện đúng quy định về thời gian báo trước là đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái quy định pháp luật sẽ không được trợ cấp thôi việc

Lê Thị Bé Ba (quận Bình Tân, TP HCM) hỏi: "Tôi làm việc tại công ty từ năm 2005. Vừa qua, mẹ bệnh, tôi xin nghỉ việc để chăm sóc nhưng quản lý không giải quyết nên tôi bỏ việc luôn. Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật - LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 35 Bộ Luật Lao động năm 2019 quy định người lao động (NLĐ) có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động (NSDLĐ) ít nhất từ 3 đến 45 ngày làm việc, tùy theo loại HĐLĐ đã giao kết. Trường hợp của bà không thực hiện đúng quy định về thời gian báo trước là đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái quy định pháp luật.

Căn cứ điều 40 Bộ Luật Lao động, khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì ngoài việc phải hoàn trả chi phí đào tạo (nếu có), bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo HĐLĐ trong những ngày không báo trước, NLĐ sẽ không được trợ cấp thôi việc.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).