Không phân biệt lao động thời vụ

11 Tháng 03, 2019 | 06:27

Công ty Tuân Phạm (quận Thủ Đức, TP HCM) hỏi: "Do đặc thù ngành nghề, hầu hết lao động tại công ty làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) thời vụ hoặc làm việc bán thời gian. Vậy chúng tôi có phải đóng BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp cho những lao động này?".

Không phân biệt lao động thời vụ - Ảnh 1.

- BHXH TP HCM trả lời: Điều 34 Bộ Luật Lao động 2012 quy định người lao động (NLĐ) làm việc không trọn thời gian được hưởng lương có quyền và nghĩa vụ bình đẳng như NLĐ làm việc trọn thời gian, không bị phân biệt đối xử. Căn cứ Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn, đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (từ ngày 1-1-2018). Như vậy, căn cứ vào quy định trên, nếu doanh nghiệp và NLĐ có giao kết HĐLĐ từ 1 tháng đến dưới 3 tháng thì phải đăng ký tham gia BHXH bắt buộc và NLĐ vẫn được hưởng đầy đủ các chế độ, nghỉ phép, trợ cấp khi chấm dứt HĐLĐ như đối với NLĐ làm việc trọn thời gian.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).