Thỏa thuận vô hiệu

07 Tháng 03, 2020 | 00:48

Khi đã giao kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn mà muốn nghỉ việc, anh chỉ cần thực hiện nghĩa vụ báo trước cho công ty ít nhất 45 ngày

Võ Huy Hùng (huyện Củ Chi, TP HCM) hỏi: "Sau khi hợp đồng lao động (HĐLĐ) xác định thời hạn 12 tháng hết hạn, công ty đề nghị tôi ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Bản HĐLĐ có nội dung nếu chấm dứt HĐLĐ, hai bên phải báo trước cho nhau 90 ngày hoặc trả tiền lương thay cho việc thông báo. Nội dung thỏa thuận này có phù hợp quy định pháp luật hay không?".

- Luật sư Trần Hữu Tín, Trưởng Văn phòng Luật sư Tín và Cộng sự, trả lời: Điều 37 Bộ Luật Lao động quy định NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ nhưng phải báo cho NSDLĐ biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại điều 156 của bộ luật này.

Như vậy, khi đã giao kết HĐLĐ không xác định thời hạn mà muốn nghỉ việc, anh chỉ cần thực hiện nghĩa vụ báo trước cho công ty ít nhất 45 ngày. Do vậy, yêu cầu của công ty phải báo trước 90 ngày khi nghỉ việc là chưa phù hợp với quy định pháp luật.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).