Ủy quyền làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp

06 Tháng 03, 2019 | 22:07

Trần Văn Đơn (quận 3, TP HCM) hỏi: "Tôi đã nghỉ việc tại công ty theo thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Sau đó, tôi bắt đầu trị bệnh dài ngày tại bệnh viện, không thể tự mình đi thực hiện thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Xin hỏi tôi có thể ủy quyền cho người thân làm thủ tục và nhận thay trợ cấp thất nghiệp được không?".


Ủy quyền làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp - Ảnh 1.

Ảnh minh họa

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP HCM trả lời: Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ nếu thuộc trường hợp ốm đau có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Bên cạnh đó, cũng theo Nghị định số 28/2015/NĐ-CP, trong thời hạn 2 ngày làm việc kể từ ngày hết hạn nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động vẫn được ủy quyền cho người khác nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu thuộc trường hợp ốm đau có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Như vậy, nếu ông đáp ứng đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng ốm đau không thể trực tiếp đến trung tâm dịch vụ việc làm, có thể ủy quyền cho người khác thực hiện các thủ tục để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo các quy định nêu trên.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).