Đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản

21 Tháng 03, 2020 | 08:37

Tính đến thời điểm sinh con, chị Ngọc có 7 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh nên đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định

Võ Như Ngọc (quận Tân Bình, TP HCM) hỏi: "Tôi có 3 giai đoạn đóng BHXH: Từ tháng 1-2016 đến tháng 10-2017, từ tháng 3-2018 đến tháng 5-2019 và từ tháng 11-2019 đến nay. Tôi đang có thai và dự kiến sinh con vào cuối tháng 5-2020 thì có được hưởng chế độ thai sản không?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật - LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 31 Luật BHXH quy định lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Đối chiếu với trường hợp trên, tính đến thời điểm sinh con, chị Ngọc có 7 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh nên đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).