Ăn ở như vợ chồng, có được hưởng thừa kế tài sản?

15 Tháng 11, 2019 | 23:59

Nguyễn Thị Thanh Thủy (TP HCM) hỏi: "Năm 2018, tôi yêu một người và về sống chung như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn với người đó. Vừa qua, ba mẹ chồng qua đời không để lại di chúc. Vậy tôi có được hưởng thừa kế? Lúc còn sống, ba mẹ chồng rất thương tôi và hứa sẽ giúp tôi và chồng vượt qua khó khăn".

Luật sư Nguyễn Hải Nam, Văn phòng Luật sư Công Quyền (TP HCM), trả lời: Theo quy định, nam nữ chung sống với nhau sau ngày 1-1-2001 mà không đăng ký kết hôn thì không được công nhận là vợ chồng hợp pháp.

Nếu người chết không để lại di chúc thì tài sản sẽ được thừa kế theo pháp luật. Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau: Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại. Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Căn cứ quy định trên, bạn không thuộc các trường hợp được hưởng thừa kế.

Trường hợp cha, mẹ của người đó có hứa nhưng phải được lập di chúc hợp pháp cho bạn tài sản thì bạn sẽ được hưởng thừa kế theo di chúc.

Trường Hoàng ghi

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).