Từ vụ thuốc hết hạn ở BV Truyền máu - huyết học TP HCM: Người bán bị xử sao?

05 Tháng 07, 2020 | 15:05

(NLĐO) - Pháp luật quy định hình thức xử phạt hành vi bán thuốc không đạt tiêu chuẩn chất lượng hoặc thuốc hết hạn sử dụng trong Nghị định 176/2013/NĐ-CP với mức phạt cao nhất lên đến 50 triệu đồng

Mấy ngày qua, thông tin Bệnh viện Truyền máu - huyết học TP HCM cho người bệnh sử dụng thuốc quá hạn khiến dư luận lo lắng, bức xúc. Vậy, pháp luật xử trí ra sao đối với hành vi bán thuốc kém chất lượng, hết hạn sử dụng?

Luật gia Nguyễn Văn Thanh cho biết Điều 40, Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định rõ về mức xử phạt vi phạm hành chính khi bán thuốc không đạt tiêu chuẩn chất lượng hoặc hết hạn sử dụng.

Từ vụ thuốc hết hạn ở BV Truyền máu - huyết học TP HCM: Người bán bị xử sao? - Ảnh 1.

Thuốc Thymogam 250mg đã hết hạn sử dụng vẫn cấp cho bệnh nhân. Ảnh: LĐ

Cụ thể, cá nhân, tổ chức có hành vi bán lẻ thuốc không đạt tiêu chuẩn chất lượng hoặc thuốc đã hết hạn sử dụng có thể phải nộp phạt từ 10-20 triệu đồng. Cơ quan chức năng có quyền phạt những trường hợp bán buôn thuốc không đạt tiêu chuẩn chất lượng hoặc thuốc đã hết hạn sử dụng từ 40-50 triệu đồng. Ngoài ra, cơ sở bán thuốc quá hạn sử dụng sẽ bị buộc hoàn trả toàn bộ số tiền thu được từ hành vi bán thuốc hết hạn và buộc tiêu hủy toàn bộ số thuốc đó.

"Nếu việc sử dụng thuốc quá hạn, kém chất lượng gây hậu quả nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng (ví dụ: dẫn đến chết người) thì cơ quan công an có thể vào cuộc điều tra, làm rõ vụ việc. Cơ quan pháp luật sẽ khởi tố vụ án nếu đủ căn cứ kết tội, những cá nhân trách nhiệm chính trong vụ việc có thể bị khởi tố hình sự" – luật gia Nguyễn Văn Thanh nhấn mạnh.

Bên cạnh đó, luật gia lưu ý khi phát hiện cơ sở kinh doanh, cơ sở y tế sử dụng thuốc hết hạn sử dụng hay kém chất lượng, người dùng cần nhanh chóng thông báo đến lực lượng quản lý thị trường tại địa phương để đảm bảo sức khỏe và quyền lợi của bản thân.

DI LÂM ghi

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).