Chủ đầu tư có được ký điều chỉnh hợp đồng thi công xây dựng không?

28 Tháng 04, 2018 | 10:58

Hỏi: Dự án đầu tư đã được phê duyệt, đã lựa chọn nhà thầu thi công và ký hợp đồng xây dựng. Tuy nhiên, trong quá trình thi công có phát sinh thay đổi về điều kiện lập địa khiến một số vị trí không thể thi công được nên phải khảo sát, thiết kế bổ sung dự án, trong đó có việc thiết kế bổ sung vào vị trí khác để bảo đảm khối lượng.

UBND tỉnh đã có quyết định phê duyệt điều chỉnh dự án; tổng khối lượng và dự toán công trình không vượt quá dự toán ban đầu. Công việc hiện nay là phải điều chỉnh hợp đồng xây dựng với nhà thầu thi công.

Chủ đầu tư có được ký điều chỉnh hợp đồng thi công xây dựng không? - Ảnh 1.

Việc điều chỉnh hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã kýkết giữa các bên và theo quy định của pháp luật. Ảnh minh họa

Xin hỏi, trong trường hợp này chủ đầu tư có được phép ký điều chỉnh hợp đồng thi công hay không? Có phải đấu thầu lại phần thiết kế bổ sung không?

Đỗ Hải Điền (Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Nam Định)

Trả lời:

Việc điều chỉnh hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên và theo quy định của pháp luật có liên quan áp dụng cho hợp đồng.

Việc điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng thực hiện theo Điều 37 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22-4-2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng.

Việc điều chỉnh giá hợp đồng thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 07/2016/TT-BXD ngày 10-3-2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.

Bộ Xây dựng

Theo PV (Báo Chính Phủ)

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).