Có được xử lý kỷ luật?

05 Tháng 04, 2017 | 21:48

Hứa Văn Thanh (thanhvanhua79@yahoo.com.vn) thắc mắc: “HĐLĐ của tôi do trưởng phòng nhân sự nhận ủy quyền của giám đốc ký kết. Mới đây, cuộc họp xử lý kỷ luật tôi cũng do người này chủ trì, sau đó ra quyết định xử lý tôi ở mức khiển trách. Xin hỏi người được ủy quyền ký HĐLĐ có thẩm quyền ký quyết định xử lý kỷ luật lao động không?”.

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 30 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định: Người được ủy quyền giao kết HĐLĐ chỉ có thẩm quyền xử lý kỷ luật lao động theo hình thức khiển trách. Như vậy, trưởng phòng nhân sự công ty ông Thanh ra quyết định xử lý kỷ luật ông mức khiển trách là phù hợp với quy định pháp luật.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).