Trừ lương vì nghỉ không phép đúng hay sai?

09 Tháng 01, 2019 | 22:08

Trần Yến Oanh (vanyentran8412@gmail.com) hỏi: "Tôi là công nhân một công ty may mặc ở Long An. Công ty chúng tôi có quy định nếu ai nghỉ không phép 1 ngày thì ngoài việc bị trừ 5% lương sẽ mất hết tiền thưởng chuyên cần, phụ cấp xăng xe, nhà trọ (tổng cộng khoảng 1 triệu đồng/tháng). Quy định của công ty có phù hợp quy định pháp luật không?".

Trừ lương vì nghỉ không phép đúng hay sai? - Ảnh 1.

Ảnh minh họa

- Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 101 Bộ Luật Lao động quy định người sử dụng lao động (NSDLĐ) chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động (NLĐ) để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của NSDLĐ. Do đó, việc công ty trừ lương NLĐ vì nghỉ không phép là trái quy định pháp luật. Chị Oanh có thể liên hệ với cơ quan quản lý lao động địa phương yêu cầu can thiệp, bảo vệ quyền lợi.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).