• Lười ăn những món này, coi chừng gặp nguy vì… thuốc nhức đầu, hạ sốt

    Lười ăn những món này, coi chừng gặp nguy vì… thuốc nhức đầu, hạ sốt

    (NLĐO) - Các nhà khoa học cảnh báo những viên paracetamol hiền lành nhất mà mọi người hay uống khi nhức đầu, sốt, đau… có thể gây phiền toái nếu bạn ăn thiếu selen.

    8/6/2020 7:52:00 AM

  • Suýt mất mạng sau khi uống Paracetamol chữa cảm cúm

    Suýt mất mạng sau khi uống Paracetamol chữa cảm cúm

    (NLĐO) - Người phụ nữa 34 tuổi bị cảm cúm đã phải nhập viện cấp cứu sau 3 ngày tự uống thuốc hạ sốt Paracetamol.

    3/17/2020 2:58:00 PM

  • Phát hiện đáng lo về việc thai phụ uống thuốc hạ sốt, nhức đầu

    Phát hiện đáng lo về việc thai phụ uống thuốc hạ sốt, nhức đầu

    (NLĐO)- Nghiên cứu mới công bố của Đại học Bristol (Anh) cho thấy thai phụ nên cẩn trọng với cả nhóm thuốc không cần kê toa như viên paracetamol quen thuộc.

    9/17/2019 8:12:56 AM

  • Bé trai nguy kịch sau 4 ngày uống thuốc hạ sốt của người lớn

    Bé trai nguy kịch sau 4 ngày uống thuốc hạ sốt của người lớn

    (NLĐO) - Sau khi được cho uống 4 viên thuốc hạ sốt paracetamol 500 mg tương đương với liều của người lớn, bé trai 2 tuổi đã phải nhập viện cấp cứu trong tình trạng nguy kịch.

    8/15/2019 8:32:12 AM

  • Uống thuốc trị nhức đầu thường xuyên có sao không?

    Uống thuốc trị nhức đầu thường xuyên có sao không?

    (NLĐO)- Công việc của tôi vào thời điểm cuối năm khá căng thẳng nên những cơn nhức đầu là "chuyện cơm bữa", phải cố cầm cự bằng thuốc giảm đau.

    10/27/2017 9:40:27 AM

  • Uống 19 viên hạ sốt trong 2 ngày, nam thanh niên nguy kịch

    Uống 19 viên hạ sốt trong 2 ngày, nam thanh niên nguy kịch

    (NLĐO)- Sau khi uống 19 viên Paracetamol để hạ sốt trong vòng 48 tiếng, nam thanh niên 22 tuổi ở Sơn La đã phải nhập viện cấp cứu trong tình trạng nguy kịch do bị hôn mê gan.

    9/11/2017 11:26:22 AM

  • Paracetamol hại gan thế nào?

    Paracetamol hại gan thế nào?

    Nghiên cứu của các nhà khoa học Anh tại ĐH Edinburgh mới được công bố trên tạp chí Scientific Reports nêu giải thích mới về khả năng gây tác hại lên gan do bệnh nhân lạm dụng paracetamol - dạng thuốc giảm đau và hạ nhiệt thông thường.

    2/2/2017 11:02:00 PM

  • Thai phụ dùng acetaminophen dễ sinh con tự kỷ

    Thai phụ dùng acetaminophen dễ sinh con tự kỷ

    Sử dụng thuốc acetaminophen (còn gọi là paracetamol) trong khi mang thai có thể làm tăng nguy cơ bị bệnh tự kỷ cho đứa con về sau này, theo kết quả khảo sát của các nhà khoa học Tây Ban Nha thuộc Trung tâm Nghiên cứu Dịch tễ học môi trường đặt tại TP Barcelona, mới được công bố trên tờ International Journal of Epidemiology.

    7/7/2016 9:05:00 PM

  • Thai phụ uống paracetamol, con trai giảm tiết testosterone

    Thai phụ uống paracetamol, con trai giảm tiết testosterone

    Thí nghiệm trên chuột của các nhà khoa học Anh tại ĐH Edinburgh nêu khả năng sử dụng paracetamol trong thời gian mang thai có thể khiến hormone testosterone giảm sản sinh ở đứa con trai trong bụng mẹ, gây ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản của con trai sau này.

    5/21/2015 9:31:00 PM

  • Paracetamol không chữa được đau lưng, viêm khớp

    Paracetamol không chữa được đau lưng, viêm khớp

    Khảo sát của các nhà khoa học Úc tại ĐH Sydney mới được công bố trên Tạp chí Y khoa Anh cho thấy thuốc paracetamol không công hiệu đối với bệnh đau lưng cũng như ít công hiệu với chứng viêm khớp gối và khớp háng nhưng lại có thể gây hại cho gan.

    4/2/2015 10:36:00 PM

  • Đồng Tháp: Bé 2 tháng tuổi tử vong sau khi tiêm văc-xin “5 trong 1”

    Đồng Tháp: Bé 2 tháng tuổi tử vong sau khi tiêm văc-xin “5 trong 1”

    (NLĐO)-Một bé gái sơ sinh đã tử vong vào rạng sáng 8-7 sau khi được tiêm văc-xin và uống thuốc hạ sốt.

    7/8/2014 2:01:00 PM

  • Phòng tránh tai biến dùng thuốc

    Phòng tránh tai biến dùng thuốc

    Tai biến dùng thuốc ngoài sai sót có tính chất cá nhân còn có những sai lầm mang tính hệ thống

    6/12/2014 9:29:00 PM

  • Coi chừng paracetamol hại gan!

    Coi chừng paracetamol hại gan!

    Trong cuộc sống quanh ta, có rất nhiều điều tưởng chừng như đơn giản, chính vì sự đơn giản nên người ta thường không để ý. Tuy nhiên, cũng có nhiều người, qua sự đơn giản này đã rung một tiếng chuông cảnh tỉnh, giống như một sinh viên dược khoa tại Úc, anh ta đã dùng một chuyện rất bình thường để làm báo cáo và bất ngờ được điểm cao. Xin đươc ghi lại câu chuyện này.

    3/12/2014 8:51:00 AM

  • Paracetamol - tưởng hiền mà dữ

    Paracetamol - tưởng hiền mà dữ

    Cục Quản lý dược (Bộ Y tế) vừa gửi văn bản yêu cầu các công ty đăng ký, sản xuất thuốc chứa hoạt chất paracetamol phải cập nhật, cảnh báo nguy cơ phản ứng phụ nghiêm trọng trên da. Thật ra, đây chỉ là một trong vô vàn tác dụng phụ nghiêm trọng của paracetamol mà người sử dụng “tôi nào biết, tôi nào

    2/25/2014 10:25:00 PM

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 1872/GP- BTTTT cấp ngày 9 tháng 10 năm 2012 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 127 Võ Văn Tần, Phường 6, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).