Không bồi thường chi phí đào tạo

18 Tháng 04, 2018 | 21:45

.Hà Nhật Minh (hanhatminh99@gmail.com) hỏi:

"Tháng 12-2017, tôi xin vào học nghề tại công ty nhưng không ký hợp đồng đào tạo. Cuối tháng 2-2018, vì lý do sức khỏe, tôi đã bỏ học. Mới đây, công ty yêu cầu tôi phải bồi thường chi phí đào tạo 20 triệu đồng. Xin hỏi, tôi có phải bồi thường khoản tiền đó cho công ty không?".


Không bồi thường chi phí đào tạo - Ảnh 1.

- Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 62 Bộ Luật Lao động quy định khi thực hiện đào tạo nghề cho người lao động và người sử dụng lao động phải ký hợp đồng đào tạo nghề với các nội dung như: Nghề đào tạo, địa điểm, thời hạn, chi phí, thời hạn người lao động làm việc sau khi đào tạo, trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo... Luật cũng quy định rõ chi phí đào tạo gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học, thiết bị, vật liệu thực hành, tiền lương… Căn cứ quy định trên, do công ty chưa ký hợp đồng đào tạo với anh Minh, tức hai bên chưa có ràng buộc trách nhiệm và căn cứ để tính chi phí đào tạo nên việc công ty đòi anh Minh bồi thường là thiếu cơ sở và không đúng quy định.

Viết bình luận

CHUYÊN TRANG PHỤ NỮ

Email: phunu@nld.com.vn

NHẬN EMAIL MỚI HÀNG NGÀY

Đăng ký nhận tin mỗi ngày từ chuyên phụ nữ

Giấy phép số 115/GP- BTTTT cấp ngày 09 tháng 02 năm 2021 của Bộ Thông tin và Truyền thông
Tổng Biên tập: TÔ ĐÌNH TUÂN
Địa chỉ: 123 - 127 Võ Văn Tần, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3 - TPHCM, Điện thoại: 028-3930.6262 / 028-3930.5376, Fax: 028-3930.4707. Email: toasoan@nld.com.vn
Bản quyền thuộc về Báo Người Lao Động. Các website khác đã được chúng tôi đồng ý cho khai thác thông tin, khi đăng lại phải ghi rõ nguồn: Theo Báo Người Lao Động (www.nld.com.vn).